సిబిఐ సమ్మన్స్ మాజీ కోల్కతా టాప్ కోప్ రాజీవ్ కుమార్, అరెస్టు లిక్లీ టుమారో: సోర్సెస్ – ఎన్డిటివి న్యూస్

సిబిఐ సమ్మన్స్ మాజీ కోల్కతా టాప్ కోప్ రాజీవ్ కుమార్, అరెస్టు లిక్లీ టుమారో: సోర్సెస్ – ఎన్డిటివి న్యూస్

పశ్చిమ బెంగాల్ సిఐడిలో రాజీవ్ కుమార్ తన పదవిని పొందారు. (ఫైల్)

కోల్కతా / న్యూఢిల్లీ:

శారదా చిత్ఫాం కుంభకోణంలో సెంట్రల్ బ్యూరో ఆఫ్ ఇన్వెస్టిగేషన్ ప్రశ్నించడానికి మాజీ కోలకతా పోలీస్ చీఫ్ రాజీవ్ కుమార్ను బుధవారం అరెస్టు చేయనున్నట్లు ఎన్డిటివి తెలిపింది. బెంగాల్ ముఖ్యమంత్రి మమతా బెనర్జీ ప్రశ్నించగా, కోల్కతా వీధుల్లో 70 గంటల నిరసన కొనసాగింది. సిబిఐ అడిగిన దర్యాప్తులో చేరింది. ఒక అధికారిక సమావేశం అతనికి జారీ చేయబడింది మరియు సిబిఐ బృందాలు తన కార్యాలయాన్ని మరియు ఇంటిని సందర్శించాయి.

1989 బ్యాచ్ ఐపిఎస్ అధికారి పోన్సీ పథకానికి సంబంధించి సాక్ష్యాలను నాశనం చేస్తున్నాడని ఆరోపణలు ఎదుర్కొంటున్నారు.

ఫిబ్రవరిలో సిబిఐ అధికారుల బృందం కోల్కతాలోని మిస్టర్ కుమార్ ఇంటికి ప్రవేశించకుండా నిలిచింది, వారు Ponzi కుంభకోణాలకు సంబంధించి ప్రశ్నించడానికి వెళ్ళినప్పుడు. ముఖ్యమంత్రి మమతా బెనర్జీ, “రాజ్యాంగ నియమాలపై దాడి” అని పిలిచే దానిపై నిరసన వ్యక్తం చేయాలని ఈ చర్యను ప్రోత్సహించింది.

ఇంతకుముందు సిబిఐకి, కుమార్ను దేశంలోకి వెళ్లడానికి అనుమతించరాదని , విమానాశ్రయాలకు, పోర్టులకు లౌకిక నోటీసు జారీ చేయాలని సిబిఐ పేర్కొంది. సుప్రీం కోర్టు శుక్రవారం, బహుళ కోట్ల శారదా చిత్ ఫండ్ కుంభకోణానికి సంబంధించి అరెస్టు నుండి రక్షణను పొడిగించాలని కోరుతూ కుమార్ పిటిషన్ను నిరాకరించేందుకు సుప్రీంకోర్టు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది.

మాజీ పోలీసు కమిషనర్ మే 24 న ముగిసిన ఏడు రోజుల పాటు అరెస్టు చేయకుండా రక్షణ కల్పించారు .

శుక్రవారం సుప్రీంకోర్టు ఏడు రోజుల వ్యవధి ముగిసింది. కోర్టు ఇంకా కుమార్కు ముందస్తు బెయిల్ మంజూరు చేయలేదని, కుమార్పై విచారణకు సిబిఐ అనుమతినిచ్చిందని సిబిఐ అత్యున్నత అధికారి నాడిటివికి తెలిపారు. .

సిబిఐ సుప్రీం కోర్టుకు చెప్పినది, ఈ కుంభకోణంపై దర్యాప్తు చేసేందుకు ఏజెన్సీని కోరింది, అది కుమార్ను సంరక్షించే విచారణను కోరింది. ఈ కేసులో సాక్షులను నాశనం చేయాలని లేదా నాశనం చేయడానికి ప్రయత్నిస్తున్నారని ఆరోపిస్తూ ప్రాథమిక సాక్ష్యాలు వచ్చాయి.

రాజీవ్ కుమార్ న్యాయవాది సుప్రీంకోర్టుకి తన నిర్బంధ విచారణను “అవమానపరచుకోవాలని” కోరుతున్నారని మరియు చట్ట ప్రక్రియను దుర్వినియోగపరచడానికి అనుమతించరాదని ఆయన కోరారు.

ఒక వారం తరువాత మమతా బెనర్జీ నిరసన, సిబిఐ సుప్రీం కోర్టు ఉత్తర్వుపై నటన – షిల్లాంగ్లో ఐదు రోజులు రాజీవ్ కుమార్ను ప్రశ్నించారు. ఏదేమైనా, రాజీవ్ కుమార్పై ఎటువంటి నిర్బంధ చర్య తీసుకోలేదని అత్యున్నత న్యాయస్థానం ఆదేశించింది.

పశ్చిమ బెంగాల్ పోలీస్కు చెందిన క్రైమ్ ఇన్వెస్టిగేషన్ డిపార్టుమెంటు (సిఐడి) కి కుమార్ బదిలీ అయ్యారు. మే 16 న కోలకతాలో బిజెపి అమిత్ షా చేస్తున్న ర్యాలీలో హింసాకాండ పడిన ఆయన ఢిల్లీలోని కేంద్ర హోం మంత్రిత్వశాఖకు ఎన్నికల సంఘం చేరుకున్నారు. అతను గురువారం హోం మంత్రిత్వ శాఖ వద్ద విధి కోసం నివేదించారు కానీ అదే రోజు విడిచి వెళ్లారు. నేడు, ఎన్నికల సంఘం యొక్క ప్రవర్తనా నియమావళి ముగింపుతో, అతను తన బెంగాల్ను తిరిగి పోస్ట్ చేశాడు.

శారదా కుంభకోణం ప్రధాన ఆర్థిక మోసాగా ఉంది, లక్షలమంది పెట్టుబడిదారులు తమ పథకాలలో నిధులను డిపాజిట్ చేయడంతో నిగనిగలాడే బ్రోచర్లు మరియు అసాధారణమైన అధిక రాబడి ఇచ్చే వాగ్దానం చేశారు. శారదా సుమారు రూ. 1,200 కోట్ల రూపాయల పెట్టుబడులు వచ్చాయి, కానీ కొన్ని లెక్కలు రూ. 4,000 కోట్లు. ఏప్రిల్ 2013 లో కంపెనీ కూలిపోయింది.